| 1. |
กิจกรรมส่งเสริมให้นักเรียนมีความรู้ในการเลือกรับประทานอาหารที่มีประโยชน์ |
5 ม.ค. 2566 |
15 ก.ย. 2566 |
รายละเอียดกิจกรรม
1.จัดกิจกรรมฐานการเรียนรู้ จำนวน 1 วัน มีทั้งหมด 4 ฐาน ในแต่ละฐานจะมีกิจกรรมต่างๆรวมถึงการอบรมให้ความรู้และสร้างความตระหนักให้กับนักเรียนได้เห็นถึงประโยชน์และโทษของการรับประทานอาหารบางอย่างในชีวิตประจำวันดังนั้นนักเรียนจะต้องรู้จักการเลือกรับประทานอาหารที่มีประโยชน์
รายละเอียดงบประมาณ
1.ค่าอาหารว่าง จำนวน 2 มื้อ จำนวนนักเรียน 152 คน คนละ 25.- บาท รวมเป็นเงิน 7,600.- บาท
2.ค่าไวนิลขนาดกว้าง 1.2 เมตร ยาว 2.4 เมตร เท่ากับ 2.88 ตารางเมตร ตารางเมตรละ 150.- บาท รวมเป็นเงิน 430.- บาท
3.ค่าวัสดุอุปกรณ์จัดบอร์ดให้ความรู้เรื่องการเลือกรับอาหารที่มีประโยชน์ จำนวน 4 บอร์ด ราคาบอร์ดละ 300.- บาท รวมเป็นเงิน 1,200.- บาท
|
- จัดกิจกรรมฐานการเรียนรู้ จำนวนหนึ่งวัน มีทั้งหมดสี่ฐาน ในแต่ละฐานจะมีกิจกรรมต่างๆรวมถึงการอบรมให้ความรู้และสร้างความตระหนักให้กับนักเรียนได้เห็นถึงประโยชน์และโทษของการรับประทานอาหารบางอย่างในชีวิตประจำวัน ดังนั้น นักเรียนจะต้องรู้จักการเลือกรับประทานอาหารที่มีประโยชน์
|
-
|
นักเรียนรู้จักการเลือกรับประทานอาหารที่มีประโยชน์มากยิ่งขึ้น
|
-
|
| 2. |
กิจกรรมส่งเสริมให้นักเรียนมีความรู้และแนวปฏิบัติตลอดจนวิธีการออกกำลังกายที่เหมาะสมกับวัยของนักเรียน |
5 ม.ค. 2566 |
8 ก.ย. 2566 |
รายละเอียดกิจกรรม
1.จัดกิจกรรมอบรมให้กับนักเรียน จำนวน 3 ชั่วโมง เป็นการอบรมให้ความรู้และแนวปฏิบัติเกี่ยวกับวิธีการออกกำลังกายที่เหมาะสมกับวัยของนักเรียน
2.จัดกิจกรรมให้นักเรียนได้ออกกำลังกายก่อนกลับบ้านวันละ 10 นาที
รายละเอียดงบประมาณ
1. ค่าวิทยากร 1 ท่าน จำนวน 2 ชั่วโมง ชั่วโมงละ 600.- บาท รวมเป็นเงิน 1,200.- บาท
2. ค่าอาหารว่าง จำนวน 1 มื้อ จำนวนนักเรียน 152 คนคนละ 25.- บาท รวมเป็นเงิน 3,800.- บาท
3. ค่าไวนิลขนาดกว้าง 1.2 เมตร ยาว 2.4 เมตร เท่ากับ 2.88 ตารางเมตร ตารางเมตรละ 150.- บาท รวมเป็นเงิน 430.- บาท
|
จัดกิจกรรมอบรมให้กับนักเรียนจำนวน 2 ชั่วโมงเป็นการอบรมให้ความรู้ และแนวปฎิบัติเกี่ยวกับวิธีการออกกำลังกายที่เหมาะสมกับวัยของนักเรียน
|
-
|
นักเรียนทุกคนได้รับความรู้และแนวปฏิบัติตลอดจนวิธีการออกกำลังกายที่เหมาะสมกับวัยของนักเรียน
|
-
|
| 3. |
กิจกรรมส่งเสริม เฝ้าระวังและสร้างความตระหนักให้นักเรียนได้ดูแลสุขภาพช่องปากและฟัน |
5 ม.ค. 2566 |
8 ก.ย. 2566 |
รายละเอียดกิจกรรม
1.จัดกิจกรรมอบรมให้ความรู้ให้กับนักเรียนเพื่อสร้างความตระหนักให้นักเรียนเห็นความสำคัญของการดูแลสุขภาพช่องปากและฟันเพราะถ้าหากสุขภาพฟันมีปัญหาก็จะส่งผลกระทบต่อสุขภาพร่างกายของนักเรียนรวมถึงพัฒนาการการเรียนรู้ของนักเรียนไปด้วยและการทบทวนขั้นตอนการแปรงฟันที่ถูกวิธีให้กับนักเรียน
2.กิจกรรมการย้อมสีฟันเพื่อตรวจสอบการแปรงฟันของนักเรียนว่านักเรียนแปรงฟันสะอาดหรือไม่ซึ่งจะช่วยให้มองเห็นได้ชัดว่าตรงไหนที่นักเรียนแปรงฟันไม่สะอาดและให้คำแนะนำแก่นักเรียน
รายละเอียดงบประมาณ
1.ค่าวิทยากร 1 ท่าน จำนวน 2 ชั่วโมง ชั่วโมงละ 600.- บาท รวมเป็นเงิน 1,200.- บาท
2.เม็ดสีย้อมฟันจำนวน 92 เม็ด ราคาเม็ดละ 10.- บาท รวมเป็นเงิน 920.- บาท
3.แปรงสีฟันใช้สำหรับกิจกรรมการย้อมสีฟันให้กับนักเรียนที่ฟันผุจำนวน 92 ด้าม ราคาด้ามละ 25.- บาท รวมเป็นเงิน 2,300.- บาท
4.ยาสีฟันจำนวน 92 หลอด ราคาหลอดละ 10.- บาท รวมเป็นเงิน 920.- บาท
|
- จัดกิจกรรมอบรมให้ความรู้ให้กับนักเรียนเพื่อสร้างความตระหนักให้นักเรียนเห็นความสำคัญของการดูแลสุขภาพช่องปากและฟันเพราะถ้าหากสุขภาพฟันมีปัญหาก็จะส่งผลกระทบต่อสุขภาพร่างกายของนักเรียนรวมถึงพัฒนาการการเรียนรู้ของนักเรียนไปด้วย และการทบทวนขั้นตอนการแปรงฟันที่ถูกวิธีให้กับนักเรียน
- กิจกรรมการย้อมสีฟันเพื่อตรวจสอบการแปรงฟันของนักเรียนว่านักเรียนแปรงฟันสะอาดหรือไม่ซึ่งจะช่วยให้มองเห็นได้ชัดว่าตรงไหนที่นักเรียนแปรงฟันไม่สะอาดและให้คำแนะนำแก่นักเรียน
|
-
|
นักเรียนที่ฟันผุได้รับการดูแลสุขภาพช่องปากและฟันโดยการแปรงฟันหลังอาหารกลางวันทุกวัน
|
-
|