โครงการหนูน้อยฟันสวย ยิ้มสดใส ศพด.บ้านเมาะตาโก๊ะ
| กิจกรรม | ระยะเวลา | เป้าหมาย/วิธีการ | ผลการดำเนินงาน | ปัญหา/อุปสรรค/แนวทางแก้ไข | ||||
|---|---|---|---|---|---|---|---|---|
| ตามแผน | ปฏิบัติจริง | ตามแผน | ปฏิบัติจริง | ตามแผน | ปฏิบัติจริง | |||
| 1. | กิจกรรมอบรมให้ความรู้เรื่องการดูแลสุขภาพช่องปาก | 1 พ.ค. 2569 | 5 ส.ค. 2569 | 1.จัดอบรมบรรยายให้ความรู้ เรื่องการดูแลสุขภาพภายในช่องปากและวิธีการแปรงฟันให้ถูกวิธี โดยมีท่านวิทยากรจาก รพ.สต.ผดุงมาตร พร้อมเอกสารประกอบการอบรม 2.จัดกิจกรรมบรรยายให้ความรู้แก่เด็กและผู้ปกครองเรื่องของการแปรงฟันที่ถูกต้อง งบประมาณ 1.ค่าอาหารกลางวันผู้ปกครอง และครูผู้ดูแลเด็กจำนวน 36 คนๆละ 50 บาท จำนวน 1 มื้อ เป็นเงิน 1,800 บาท 2.ค่าอาหารว่างและเครื่องดื่มเด็ก ผู้ปกครอง และครูผู้ดูแลเด็ก จำนวน 69 คนๆละ 25 บาท จำนวน 1 มื้อ เป็นเงิน 1,725 บาท 3.ค่าวิทยากร จำนวน 1 คนๆละ 2 ชั่วโมงๆละ 600 บาท เป็นเงิน 1,200 บาท 4.ค่าป้ายโครงการขนาด 1 เมตร x 3 เมตร เป็นเงิน 750 บ |
1.จัดอบรมบรรยายให้ความรู้ เรื่องการดูแลสุขภาพภายในช่องปากและวิธีการแปรงฟันให้ถูกวิธี โดยมีท่านวิทยากรจาก รพ.สต.ผดุงมาตร พร้อมเอกสารประกอบการอบรม 2.จัดกิจกรรมบรรยายให้ความรู้แก่เด็กและผู้ปกครองเรื่องของการแปรงฟันที่ถูกต้อง งบประมาณ 1.ค่าอาหารกลางวันผู้ปกครอง และครูผู้ดูแลเด็กจำนวน 36 คนๆละ 50 บาท จำนวน 1 มื้อ เป็นเงิน 1,800 บาท 2.ค่าอาหารว่างและเครื่องดื่มเด็ก ผู้ปกครอง และครูผู้ดูแลเด็ก จำนวน 69 คนๆละ 25 บาท จำนวน 1 มื้อ เป็นเงิน 1,725 บาท 3.ค่าวิทยากร จำนวน 1 คนๆละ 2 ชั่วโมงๆละ 600 บาท เป็นเงิน 1,200 บาท 4.ค่าป้ายโครงการขนาด 1 เมตร x 3 เมตร เป็นเงิน 750 บ |
- |
ปกครองและเด็กได้รับความรู้และทักษะในการดูแลสุขภาพภายในช่องปากและเลือกรับประทานอาหารดีมีประโยชน์ |
- |
| 2. | 2.สาธิตวิธีการแปรงฟันให้ถูกวิธี | 1 พ.ค. 2569 | 5 ส.ค. 2569 | 1.ให้ความรู้และสาธิตวิธีการแปรงฟันให้ถูกวิธี 2. ให้เด็กและผู้ปกครองมีส่วนร่วมปฎิบัติการแปรงฟันให้ถูกวิธีงบประมาณ 1. ค่าวิทยากรจำนวน 1 คนๆละ 2 ชั่วโมงๆละ 600 บาท เป็นเงิน 1,200 บาท 2. ค่าอาหารว่างพร้อมเครื่องดื่มเด็ก ผู้ปกครอง และครูผู้ดูแลเด็ก จำนวน 69 คนๆละ 25 บาท จำนวน 1 มื้อ เป็นเงิน 1,725 บาท 3.ค่าอุปกรณ์ในการฝึกปฎิบัติ- แปรงสีฟัน จำนวน 33 ด้ามๆละ 20 บาท เป็นเงิน 660 บาท 4.ค่ายาสีฟันสำหรับเด็กเล็กขนาด 65 กรัม จำนวน 33 หลอดๆละ 35 บาท เป็นเงิน 1,155 บาท |
1.ให้ความรู้และสาธิตวิธีการแปรงฟันให้ถูกวิธี 2. ให้เด็กและผู้ปกครองมีส่วนร่วมปฎิบัติการแปรงฟันให้ถูกวิธีงบประมาณ 1. ค่าวิทยากรจำนวน 1 คนๆละ 2 ชั่วโมงๆละ 600 บาท เป็นเงิน 1,200 บาท 2. ค่าอาหารว่างพร้อมเครื่องดื่มเด็ก ผู้ปกครอง และครูผู้ดูแลเด็ก จำนวน 69 คนๆละ 25 บาท จำนวน 1 มื้อ เป็นเงิน 1,725 บาท 3.ค่าอุปกรณ์ในการฝึกปฎิบัติ- แปรงสีฟัน จำนวน 33 ด้ามๆละ 20 บาท เป็นเงิน 660 บาท 4.ค่ายาสีฟันสำหรับเด็กเล็กขนาด 65 กรัม จำนวน 33 หลอดๆละ 35 บาท เป็นเงิน 1,155 บาท |
- |
ผู้ปกครองและเด็กแปรงฟันได้อย่างถูกวิธี และสุขภาพภายในช่องปากดีขึ้น |
- |